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Neno la Awali
Shukrani zote njema anastahiki Allah (s.w). Rehema na Amani
zimwendee Mtume Muhammad (s.a.w) na wale wote wanaofuata
njia yake.

Tunamshukuru Allah (s.w) kwa kutuwafikisha kutoa kitabu hiki
cha pili kwa ajili ya watoto wetu wa Madrasa na Shule za msingi.
Kitabu hiki ni katika mfululizo wa vitabu saba kwa ajili ya Madrasa
zetu na shule za msingi.

Vitabu hivi vimeandaliwa kwa lengo la kuwawezesha watoto wa
kiislamu kupata elimu ya msingi ya dini yao katika fani za Qur’an,
Tawhid, fiqh, akhlad na tarekh.

Tunamuomba Allah atujaalie kulifikia lengo lililokusudiwa na
atujaalie sisi na watoto wetu kuwa makhalifa wa Allah (s.w).

Wabillah Tawfiq

Mwalimu Mratibu
Islamic Propagation Centre
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Kusoma
Mwanafunzi wa Darasa la Pili anatarajiwa aweze kusoma kwa

ufasaha na kuhifadhi sura katika Juzuu Amma kuanzia At’-Twaariq
mpaka An-Nabaa.

Tafsiri
Pamoja na kuhifadhi, mwanafunzi wa darasa la pili anatarajiwa

ajue tafsiri ya sura za Juzuu Amma kuanzia Al-Faatiha mpaka Al-A’laa.

Suratul Fatiha (1)Makka ina aya 7

1.Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma Mwenye Kurehemu.

2.Sifa zote njema zinamstahikia
Allah.  Bwana na mlezi wa viumbe
vyote.

3.Mwingi wa Rehma, mwenye
kurehemu.

4.Mwenye kumiliki siku ya malipo.

5.Wewe tu ndiye tunayekuabudu,
na wewe tu ndiye tunayekuomba
msaada.

6.Tuongoze katika njia iliyonyooka.

7.Njia ya wale uliowaneemesha, sio
ya wale waliokasirikiwa, wala ya
wale waliopotea.
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Kwa jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Sema, Najikinga kwa Bwana
mlezi wa watu.

2.Mfalme wa watu.

3.Muabudiwa wa Watu.

4.Na shari ya mwenye kutia
wasiwasi, mwenye kurejea nyuma.

5.Atiaye wasiwasi nyoyoni mwa
Watu.

6.(Ambaye) ni katika majini na
watu.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Sema Najikinga kwa Mola wa
Ulimwengu wote.

2.Na shari ya alivyoviumba.

3.Na shari ya giza la usiku
liingiapo.

4.Na shari ya wale wanaopuliza
mafundoni.

5.Na shari ya hasidi anapohusudu.

Suratun Naas(14)Makka ina aya 6

Suratul Falaq(13)Makka ina aya 5
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Sema, Yeye ni Allah moja (tu).

2.Allah tu ndiye anayestahiki
kukusudiwa.

3.Hakuzaa wala Hakuzaliwa.

4.Wala hana anayefafanana naye
hata mmoja.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Pana kuangamia mikono miwili
ya Abu-lahab!  Naye ameshakwisha
angamia.

2.Hayatamfaa mali yake wala
alivyovichuma.

3.(Atakapokufa) Ataingia moto
wenye mwako (mkubwa kabisa).

4.Na mkewe mchukuzi wa kuni (za
fitina).

5.(Kana kwamba) Shingoni mwake
iko kamba iliyosokotwa
(anayechukulia kuni za fitina hizo).

Suratul Ikhlas(12)Makka ina aya 5

Suratul Lahab (11)Makka ina aya 5
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Itakapofika nusura ya Allah (s.w)
na kushinda.

2.Na utakapowaona watu
wakiingia katika dini ya Allah
makundi makundi.

3.Basi hapo mtakase Mola wako
pamoja na kumsifu, Umuombe
msamaha, hakika yeye ndiye
apokeaye toba.

Kwa jina la Allah (s.w) Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1.Sema, Enyi makafiri.

2.Siabudu Mnachoabudu.

3.Wala nyinyi hamuabudu
ninayemuabudu.

4.Wala sitaabudu mnachoabudu.

5.Wala nyinyi hamtaabudu
ninayemuabudu.

6.Nyinyi mna dini yenu nami nina
dini yangu.

Suratul Lahab (110)Makka ina aya 3

Suratul Kaafiruun(109)Makka ina aya 6
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Hakika tumekupa kheri nyingi.

2.Basi Swali kwa ajili ya Mola wako
na uchinje (kwa ajili yake).

3.Hakika adui yako ndiye
atakaekuwa mkiwa (atakatikiwa na
kila kheri).

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Je, Unamjua yule
anayekadhibisha dini (asiyeamini
malipo ya Akhera)?

2.Huyu ni yule anayemnyanyasa
yatima.

3.Wala hajihimizi (yeye wala
wengine) kuwalisha maskini.

4.Basi adhabu itawathubutikia
wanaoswali.

5.Ambao wanapuuza (Maamrisho)
ya Swala zao.

6.Ambao hufanya riyaa.

7.Nao hunyima misaada.

Suratul Kwthar (108)Makka ina aya 3

Suratul Maun (107)Makka ina aya 7
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Kwa jina la Allah (s.w) mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1.Ili kuwafanya Makurayshi
waendelee.

2.Waendelee na Safari zao za wakati
wa kusi (kwenda Yemen) na wakati
wa kaskazi (kwenda Shamu).

3.Basi nawamuabudu Bwana wa
nyumba hii (Al-Kaaba).

4.Ambaye anawalisha (wakati
Waarabu wenzao wamo) katika
njaa, na anawapa amani (wakati
wenzao wamo) katika khofu.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Je!  Huoni jinsi Mola wako
alivyowafanya watu wenye ndovu?

2.Je!  Hakujaalia vitimbi vyao
kuharibika?

3.Na tukawapelekea ndege
makundi kwa makundi.

4.Wakawapiga kwa mawe ya
udongo wa kuchoma.

5.Akawafanya kama majani
yaliyoliwa (yakatapikwa).

Suratul Quraysh (106)Makka ina aya 4

Suratul Fyl (105)Makka ina aya 5
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Adhabu kali itamthibitikia kila
mwenye kuramba kisogo,
msengenyaji.

2.Ambaye amekusanya mali na
kuyahesabu.

3.Anadhani ya kuwa mali yake
yatamdumisha milele.

4.Hasha!  Bila shaka atavurumizwa
katika (moto unaoitwa) Hutama.

5.Na ni jambo gani litakalokujulisha
(hata ukajua) ni nini Hutama?

6.(Huo) ni moto wa Allah
uliowashwa (kwa ukali barabara).

7.Ambao unapanda nyoyoni.

8.Hakika huo (moto) watafungiwa
(wawemo ndani yake).

9.Katika magogo marefu marefu.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa zama (wakati).

2.Kuwa binaadamu yumo katika
hasara.

3.Ila wale walioamini na wakafanya
mema.Wakahusiana haki na
wakausiana kushikamana na subira.

Suratul Humazah (104)Makka ina aya 9

Suratul Asr (103)Makka ina aya 3
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Kumekughafilisheni kutafuta
wingi (wa vitu vya ulimwengu).

2.Hata mumeingia makaburini
(hamjafanya lolote la Akhera
yenu).

3.Sivyo, karibuni hivi mtajua
(kuwa sivyo hivyo).

4.Kisha (nasema) sivyo hivyo,
karibuni hivi mtajua (kuwa sivyo
hivyo).

5.Sivyo hivyo, lau kama (nyinyi)
mnajua kwa ujuzi wa yakini (kuwa
sivyo hivyo, basi msingefanya
hivyo).

6.Hakika mtauona moto.

7.Kisha (nasema) mtamuona kwa
yakini.

8.Kisha kwa hakika mtaulizwa
siku hiyo ya neema (mlizopewa
mlizitumiaje).

Suratut Takaathur (102)Makka ina aya 8
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.(Msiba) ugongao nyoyo.

2.(Msiba) ugongao nyoyoni ni upi
huo?

3.Na ni jambo gani litakalokujulisha
(hata ukaujua) ni upi huo (msiba)
ugongao nyoyo?

4.Siku ambayo watu watakuwa
kama madumadu (watoto wa
nzige) waliotawanywa.

5.Na milima itakuwa kama sufi
z i l i z o c h a m b u l i w a ( z i k i w a
zinapeperuka).

6.Basi yule mizani yake
itakayokuwa mizito.

7.Huyo atakuwa katika maisha
yanayopendeza.

8.Na yule ambaye mizani yake
itakuwa nyepesi.

9.Huyo mashaka yake katika (huo
moto) Hawiya.

10.Na ni jambo gani
litakalokujulisha (hata ukajua) ni
nini hiyo Hawiya?

11.Ni moto uwakao kwa ukali
(kweli kweli).

Suratut Qaariya (101)Makka ina aya 11
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa (farasi) wanaokwenda
mbio wakihema.

2.Na wakitoa moto kwa kupiga
kwato (chini).

3.Wakamshambulia wakati wa
asubuhi.

4.Wakarusha mavumbi (makubwa)
wakati huo.

5.Na wakaingia kati ya kundi (la
maadui kupigana).

6.Kwa hakika binaadamu
amkanusha Mola wake.

7.Naye anajua haya.

8.Na ana mapenzi makubwa kabisa
ya kupendeza mali.

9.Je, hajui kuwa watafufuliwa
waliomo makaburini.

10.Na kuwa yatadhihirishwa
yaliyomo vifuani.

11.Kuwa Mola wao atawajua sana
siku hiyo.

Suratul Adiyat (100)Madina ina aya 11
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.
1.Na itakapotetemeshwa ardhi
mtetemesho wake (huo mkubwa).

2.Na itakapotoa ardhi mizigo yake.

3.Na binaadamu akasema (wakati
huo) “(Oh) ina nini (leo ardhi)?”

4.Siku hiyo itatoa habari zake
(zote).
.
5.Kwani Mola ameifunulia
(ameiamrisha kufanya hivyo).

6.Siku hiyo watu watatoka
(makaburini) Vikundi – vikundi ili
waonyeshwe vitendo vyao.

7.Basi anayefanya mema (hata) wa
kiasi cha uzito wa mdudu chungu
ataona jaza yake.

8.Na anayefanya uovu (hata) wa
kiasi cha uzito wa mdudu chungu
ataona jaza yake.

Suratul Zilzalah (99)Madina ina aya 8
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Suratul Bayyinah (98)Madina ina aya 8

Kwa jina la Allah, Mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.
1.Wale waliokufuru miongoni mwa
watu wa kitabu na washirikina
(waliotoa ahadi kuwa) hawataacha
(waliyonayo) mpaka iwajie hoja
(iliyodhahiri ya kuonyesha upotevu
wa dini zao).

2.Ni Mtume aliyetoka kwa Allah
a n a y e w a s o m e a k u r a s a
zilizotakazwa.

3.Ndani yake mnasharia
madhubuti.

4.Wala hawakufarikiana wale
waliopewa kitabu ila baada ya
kuwajia hoja hiyo (waliyokuwa
wakitaka).

5.Na wala hawakuamrishwa ila
kumuabudu Allah kwa kumtakasia
dini, waache dini za upotofu na
wasimamishe sala na kutoa Zakat
hiyo ndiyo dini iliyo sawa (ambayo
wao wameikataa).

6.(Basi) bila shaka wale waliokufuru
miongoni mwa watu waliopewa
Kitabu na washirikina wataingia
katika moto wa Jahannam wakae
humo humo milele, nao ni waovu
wa viumbe.

7.Hakika wale walioamini na
kutenda mema basi hao ndio wema
wa viumbe.
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8.Malipo yao kwa Mola wao ni
mabustani ya daima ambayo mito
inapita mbele yake wakae humo
milele (hali ya kuwa) Allah
amewaridhia nao wameridhika.
(malipo) hayo ni kwa yule
anayemuogopa Mola wake.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Hakika tumeiteremsha (Qur-an)
katika usiku wenye heshima kubwa
(usiku wa mwezi wa Ramadhani).

2.Na jambo gani litakalokujulisha
(hata ukajua) nini huo usiku wa
Lalatul qadr?

3.Huo usiku wa hishma (huo) ni
bora kuliko miezi elfu.

4.Huteremka Malaika na Roho (za
viumbe watakatifu) katika usiku
huo kwa idhini ya Mola wao kwa
kila jambo.

5.Ni amani (usiku) huo mpaka
mapambazuko ya Al-fajiri.

Suratul Qadr (97)Makka ina aya 5
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Soma kwa jina la Mola wako
aliyeumba.

2.Umemuumba mwanaadamu kwa
‘alaq.

3.Soma, na Mola wako ni Karimu
sana.

4.Ambaye amemfundisha kwa
(msaada) wa kalamu.

5.Amemfundisha mwanaadamu
chungu ya mambo aliyokuwa
hayajui.

6.Sivyo hivi!  Kwa hakika binaadamu
hutakabari.

7.Akijiona amepata utajiri!

8.Bila shaka marejeo (ya watu wote)
ni kwa Mola wako (tu).

9.Je! Umemuona yule
anayemkataza?

10.Mja (wa Mungu) asiswali?

11.Je!  Umemuona kama yeye yuko
juu ya uongofu (kwa kufanya
hivyo)?

12.Au anaamrisha wema (kwa
kufanya hivyo)?

Suratul ‘Alaq (96)Makka ina aya 19
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13.Je, unaonaje kama yeye
anakadhibisha na kurudi nyuma?

14.Je!  Hajui ya kuwa Allah (s.w)
anamuona?

15.Sivyo hivyo (anavyofanya) kama
haachi, tutamkokota kwa nywele
za utosi (wake tumtie motoni).

16.Utosi Muongo, wenye
madhambi.

17.Basi na awaite wanachama
wenzake (wamsaidie).

18.Na sisi tutawaita malaika wa
motoni (wamuadhibu).

19. Sivyo!  Usimtii (mbaya huyo)
bali sujudu na uwe karibu na Mola
wako).

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.
1.Naapa kwa Tini na Zaituni

2.Na kwa mlima Sinai.

3.Na kwa mji huu (wa Makka)
wenye amani.

4.Bila ya shaka tumemuumba
mwanaadamu kwa umbo lililo bora
kabisa.

5.Kisha tukamrudisha kuwa chini
kuliko walio chini.

Suratut Tyn(95)Makka ina aya 8
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6.Ila wale wenye kuamini na
kutenda mema, watakuwa na ujira
usiokwisha, (unaoendelea maisha).

7.Basi ni lipi likupalo
kukadhibisha malipo baada (ya
kuona hayo)?

8.Je!  Allah si Hakimu muadilifu
kuliko Mahakimu wote?

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Je, hatukukupanulia kifua
chako.

2.Na tukakuondolea mzigo wako
(mzito).

3.Uliovunja mgongo wako?

4.Na tukatukuza utajo wako?

5.Basi kwa hakika baada ya dhiki
(huja faraji.

6.Hakika baada ya dhidi huja
faraja.

7.Basi ukisha maliza (kulingania)
shughulika kwa Ibada nyingine.

8.Na jipendekeze kwa Mola wako.

Suratun Nashrah(94)Makka ina aya 8
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Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma,
Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa mchana.

2.Na kwa usiku unapotanda.

3.Hakukuacha Mola wako wala
hakukukasirikia (ewe Nabii
Muhammad).

4.Na bila shaka (kila) wakati ujao
(utakuwa) bora zaidi kuliko
uliotangulia.

5.Na Mola wako atakupa mpaka
uridhike.

6.Je, hakukukuta yatima akakupa
makazi (mazuri ya kukaa)?

7.Na akakukuta hujui kuongoza
njia, akakuongoza?

8.Na akakukuta fakiri
akakutajirisha?

9.Basi usimuonee Yatima.

10.Wala usimkaripie aulizaye.

11.Na Neema ya Mola wako
usimulie (kwa kushukuru na
kufanya amali njema).

Suratudh Dhuhaa(93)Makka ina aya 11
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Kwa jina la Allah Mwingi wa Rehma,
Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa usiku ufunikapo (kila
kitu).

2.Na kwa mchana uangazapo.

3.Na kwa aliyeumba kiume na kike.

4.Kuwa mali zenu ni mbalimbali (na
jaza yenu itakuwa mbalimbali).

5.Yule anayetoa (zaka, sadaka, na
vinginevyo) na kumcha Allah.

6.Na kusadiki jambo jema na
(akalifuata).

7.Tutamsahilishia njia ya kuendea
peponi.

8.Na afanyaye ubakhili, asiwe na
haja ya viumbe wenzake.

9.Na akakadhibisha mambo mema
(asiyafanye).

10.Tutamsahilishia njia ya kwendea
motoni.

11.Na mali yake hayatamfaa
atakapokuwa (motoni).

12.Ni juu yetu (kuwabainishia
viumbe) mwongozo wa maisha.

13.Na ni yetu sisi akhera na Dunia.

Suratul Layl(92)Makka ina aya 21
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14.Basi nakuhadharisheni na
moto uwakao (kwa nguvu).

15.Hatauingia ila muovu.

16.Anayekadhibisha na kuipa
mgongo (hii dini ya haki).

17.Na ambaye ataepushwa nao.

18.Ambaye hutoa mali yake kwa
ajili ya kujitakasa.

19.Na hali ya kuwa hakuna yeyote
aliyemfanyia ihsani ili awe
amemlipa.

20.Isipokuwa (anafanya haya) kwa
kutaka radhi za Mola wake.

21.Basi atapata la kumridhisha.

Kwa  jina la Allah, mwingi wa
Rehma, Mwenye Kurehemu.

1.Naapa kwa jua na kwa muangaza
wake.

2.Na kwa mwezi unapoliandama.

3.Na mchana unapolidhihirisha.

4.Na kwa usiku unapolifunika.

5.Na kwa mbingu na kwa
aliyezijenga.

Suratush Shams(91)Makka ina aya 15
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6.Na kwa ardhi na aliyezitandaza.

7.Na kwa nafsi na aliyeitengeneza.

8.Kisha akaifahamisha uovu wake
na wema wake.

9.Bila shaka amefaulu aliyetakasa
(nafsi yake).

10. Na bila shaka amejihasiri
aliyeiviza (nafsi yake).

11. Kina Thamudi walikadhibisha
kwa sababu ya upotofu (upotevu)
wao.

12. Aliposimama muovu wao
mkubwa (ili kumchinja huyo
ngamia wa miujiza).

13.Hapo Mtume wa Allah
aliwaambia, “(Huyu) ni ngamia wa
Allah (muacheni) na kinywaji
chake.

14. Lakini walimkadhibisha (huyo
Mtume, Nabii Saleh) na wakamuua
(huyo ngamia), kwa hiyo Mola wao,
aliwaangamiza kwa sababu ya
dhambi zao na akawafuta kabisa.

15.Wala haogopi matokeo yake.
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Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Naapa kwa mji huu wa (Makka).

2.Nawe utashuka (utateremka)
katika Mji huu.

3.(Na naapa) kwa kila kilichozaa na
kile kilichozaliwa.

4 . K u w a t u m e m u u m b a
mwanaadamu katika taabu.

5. Je!  Anadhani ya kuwa hakuna
yeyote atakayeweza (kumtia
mkononi)?

6.Anasema, Nimeharibu mali
nyingi (kwa ajili ya kuupinga
Uislamu).

7.Je!  Anadhani yakuwa hakuna
yeyote amuonaye?

8.Je, hatukumpa macho mawili?

9.Na ulimi na midomo miwili?

10. Na tukambainishia zote njia
mbili (iliyo njema na iliyo mbaya)?

11. Je! Ameukata huo Mlima,
(njia nzito ya kumfikisha peponi).

12. Na nini kitakachokujulisha
huo mlima (njia ya kukufikisha
peponi).

Suratul Balad(90)Makka ina aya 20
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13. (Kuukata mlima huo) ni
kumpa mtumwa uungwana.

14.Au kumlisha siku ya njaa.

15.Yatima aliyejamaa.

16.Au masikini aliye hohye hahe.

17.Kisha awe miogoni mwa
walioamini na wakausiana kusubiri
na wakausiana kuhurumiana.

18.Hao ndio watu wa upande wa
kheri.

19.Lakini waliokanusha Aya zetu,
hao ndio watu wa upande wa shari.

20.Moto uliofungiwa (kila upande)
utakuwa juu yao.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1. Naapa kwa alfajir.

2. Na kwa masiku kumi.

3. Na kwa “Shafii na Witiri”

4. Na kwa usiku unapopita.

5. (Naapa nasema) kuwa kuna
katika haya (kuonekana) kiapo
kwa mwenye akili.

Suratul Fajr(89)Makka ina aya 20
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6. Je!  Hakuona jinsi Mola wako
alivyowafanya adi (Iram).

7. (Adi) Iram (waliokuwa)
wanamajumba marefu marefu.

8. Ambao hawakuumbwa mfano
wao katika miji (mingine).

9.Na Thamudi waliochonga
majabali (wakayafanya majumba)
katika uwanja (wao).

10. Na firauni mwenye majumba
kama vigingi.

11. Ambao walifanya maovu
katika miji.

12. Kisha walizidisha humo
mambo maovu?

13. Kwa hivyo Mola wao aliwapiga
mjeledi mmoja tu wa adhabu.

14. Hakika Mola wako yuko
katika malindizo.

15. Lakini mwanaadamu, Mola
wake anapomfanyia mtihani
akamtukuza na kumneemesha,
basi husema, “Mola wangu
amenitukuza”.

16. Na anapomfanyia mtihani
akampunguzia riziki yake,
husema; “Mola wangu
amenidhalilisha.

17. Sivyo hivyo bali nyinyi
hamuwatazami mayatima kwa
jicho la huruma.
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18. Wala hamjihimizi kulisha
maskini.

19. Na mnakula urithi kwa ulaji
wa pupa.

20. Na mnapenda mali pendo la
kupita kiasi.

21. Sivyo hivyo (kumbukeni)
itakapovunjwa ardhi vipande
vipande.

22. Na kufika (amri ya) Mola wako
na Malaika safusafu.

23. Basi siku hiyo italetwa
Jahannamu.Siku hiyo Mwanaadamu
atakumbuka, lakini kukumbuka
huko kutamfaa nini?

24. Atasema,“Laiti ningelitanguliza
(wema) kwa ajili ya uhai wangu (huu
wa leo).

25. Basi siku hiyo hataadhibu
yoyote namna ya kuadhibu kwake
(Allah).

26. Wala hatafunga yeyote jinsi
ya kufunga kwake (Allah).

27. Ewe nafsi yenye kutua!

28. Rudi kwa Mola wako, hali ya
kuwa utaridhika  na  Allah aridhike
na wewe.
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29. Basi ingia katika kundi la
waja wangu wazuri.

30. Uingie katika pepo yangu.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Je!  Imekuwasilia habari ya
msiba utakaowafudikiza (viumbe)?

2.Nyuso siku hiyo ni zenye
kudhalilika.

3.Ni zenye kufanya kazi ngumu
kabisa (huko motoni) zichoke.

4.Waingie katika moto uwakao
kweli kweli.

5.Watanyweshwa (humo) katika
chemchem zilichemkazo barabara.

6.Hawatakuwa na chakula
isipokuwa cha miba.

7.Hakinenepeshi wala hakiondoi
njaa.

8.Nyuso (nyingine) siku hiyo ni
zenye kumemetuka.

Suratul Ghashiya(88)Makka ina aya 20
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9.Zitakuwa radhi kwa ajili ya amali
zao.

10.Zitakuwamo katika pepo
iliyotufu.

11.Hazitasikia humo yasiyo na
maana.

12.Humo mna chemchem
zinazotiririka (kwa vizuri).

13.Humo mna viti vya fahari
vilivyoinuka juu.

14.Na glasi zilizowekwa (vizuri).

15.Na mazulia yaliyotankdikwa
vizuri.

16.Na matakia yaliyopangwa
safusafu.

17.Je!  Hawatazami ngamia jinsi
alivyoumbwa?

18.Na mbingu jinsi zilivyoinuliwa?

19.Na milima jinsi
ilivyothubutishwa?

20.Na ardhi jinsi ilivyotandazwa?

21.Basi kumbusha, hakika wewe
ni mkumbushaji (tu).

22.Wewe si mwenye kuwateza
nguvu.
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23. Lakini anayerudi nyuma na
kukufuru.

24. Allah (s.w) atamuadhibu
adhabu iliyo kubwa.

25. Hakika marejeo yao ni kwetu.

26. Kisha bila shaka, hisabu yao
ni juu yetu.

Kwa jina la Allah Mwingi wa
Rehma, Mwenye kurehemu.

1.Litukuze jina la Mola wako
aliyemtukufu.

2.Aliyeumba (kila kitu) na
akakitengeneza.

3.Na akakikadiria (kila kimoja
jambo lake) na akakiongoza.

4.Na aliyeotesha ndisha (malisho).

5.Kisha akaifanya mikavu yenye
kupiga weusi.

6.Tutakusomesha wala hutasahau.

7.Ila akipenda Mwenyezi Mungu;
Yeye anajua yaliyodhahiri na
yaliyofichikana.

8.Nasi tutakusahilishia (kuitangaza)
dini iliyo nyepesi (Uislamu).

9.Basi waidhisha ikiwa utafaa
waadhi.

Suratul A’alaa(87)Makka ina aya 20
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10.Bila shaka atakumbuka
mwenye kumuogopa Allah (s.w).

11.Na mwingi wa mateso atajitenga
mbali nayo hayo (mawaidha).

12.Ambaye atauingia moto
mkubwa.

13.Kisha humo hatakufa wala
hatakuwa hai.

14.Hakika amekwishafaulu
aliyejitakasa na mabaya.

15.Akakumbuka jina la Mola wake
na akaswali.

16.Lakini nyinyi mnapenda zaidi
maisha ya dunia.

17.Hali ya kuwa ya akhera ni bora
(zaidi kabisa) na yenye kudumu.

18.Hakika haya (mnayoambiwa
humu katika Qur-an) yamo katika
vitabu vilivyotangulia.

19.Vitabu vya Ibrahim na Musa
(na wengineo).
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1. Kamilisha jedwali lifuatalo kwa kuandika tafsri ya aya

2. Andika aya za Qur’an kwa kiarabu, zenye tafsiri ifuatayo:
(i)Hakika amekwishafaulu aliyejitakasa na mabaya.
(ii)Akakumbuka jina la Mola wake na akaswali.
(iii)Wala hamjihimizi kulisha maskini.
(iv)Na mnapenda mali pendo la kupita kiasi.
(v)Je! Ameukata huo Mlima, (njia nzito ya kumfikisha peponi).
(vi)(Kuukata mlima huo) ni kumpa mtumwa uungwana.
(vii) Au kumlisha siku ya njaa.
(viii) Au masikini aliye hohye hahe.
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ALLAH NDIYE CHANZO CHA UHAIALLAH NDIYE CHANZO CHA UHAIALLAH NDIYE CHANZO CHA UHAIALLAH NDIYE CHANZO CHA UHAIALLAH NDIYE CHANZO CHA UHAI

Mimea
Hili ni ua la plastiki.  Ua hili limetengenezwa na fundi mtengeneza
maua.  Ua la plastiki si ua la kweli.  Ni mfano wake.
Ua la plastiki halina uhai.
 Ua lisilo na uhai halikui wala halifi.

Ua la kweli lina uhai.  Ua lenye
uhai linakuwa na linazaa.  Ua
lenye uhai likikatwa linakauka.

Je, ni nani aliyelipa ua uhai?  Fundi wa
kutengeneza maua ya plastiki hawezi
kutoa uhai.  Hawezi kuyapa uhai maua
aliyoyatengeneza.

Nani basi anayetoa uhai kwa mimea?  Allah
ndiye anaipa mimea uhai.  Allah ndiye chanzo

cha uhai wa mimea

Wanyama
Wanyama wamezaliwa, wanakula,
wanakua na wanakufa. Wanyama
wanatembea.  Hivyo
wanyama wana uhai.

Aliyetengeneza sanamu hii ni mchonga vinyago.
Sanamu la paka halina uhai.  Halikuzaliwa bali
limetengenezwa.  Sanamu halili chakula wala
halifi.
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Mchonga vinyago hana uwezo wa kutoa uhai, ndio maana vinyago
vyake havina uhai.  Nani aliyempa paka uhai?

Bila shaka aliyeumba
wanyama ndiye

aliyewapa uhai.
Aliyeumba
wanyama ni Allah.
Allah ndiye
anayewapa

wanyama uhai.

Watu
Sanamu la mtoto halina uhai.  Limetengenezwa likianguka chini
halilii.  Halisikii njaa.

Hivyo sanamu halina uhai.  Watengeneza
vinyago hawana uwezo wa kutoa uhai
kwa vinyago vyao.  Mwenye uwezo wa
kutoa uhai ni yule aliyewaumba
binaadamu.

Mtoto huyu ana uhai.  Akifurahishwa
anacheka.  Akichukizwa analia.  Allah ndiye
aliyewaumba binaadamu.  Allah ndiye
aliyewapa binaadamu uhai.
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Leo tumejifunza habari kubwa za kusisimua.  Tumejifunza kuwa:
Mimea ina uhai.  Wanyama wana uhai.  Binaadamu wana uhai.

Pia tumejifunza kuwa:  Aliyeipa mimea uhai ni Allah.  Aliyewapa
wanyama uhai ni Allah.  Aliyewapa binaadamu uhai ni Allah.

Hakika Allah ndiye chanzo cha uhai.  Allah amekipa uhai kila
kilicho hai. Kweli Allah ndiye chanzo cha uhai.  Qur-an
inatufahamisha:

Ametukuka yule ambaye mkononi mwake umo ufalme (wote)
Naye ni mwenye uwezo juu ya kila kitu.  Ambaye ameumba
mauti na uhai….  (Qur-an, 67:1-2).

ALLAH ANASTAHIKI KUSIFIWA NA KUSHUKURIWA
Tunampenda baba.  Baba ni mtu mzuri sana.  Baba anatupenda.
Anatununulia chakula kizuri.  Ametununulia nguo nzuri za shule
na madaftari.

Kweli baba ni mtu mzuri.  Tunampenda
baba na tunamshukuru sana kwe vitu
alivyotununulia.

Tunampenda sana mama yetu.  Mama
ndiye aliyetuzaa na kutulea kwa huruma.
Mama hutupikia chakula kizuri sana.
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Mama anatufulia nguo zetu.  Hakika mama anatulea vema.  Mama
ni mtu mzuri sana.

Tunamshukuru sana mama kwa
kutulea vizuri.  Baba na mama
wameumbwa na Allah.

Baba na mama wamepewa uhai na
Allah.  Wamepewa uwezo wa
kutulea vizuri na Allah.

Chakula kizuri
anachotununulia baba
kimepatikana kwa uwezo wa
Allah.  Baba ametujengea
nyumba nzuri tunamoishi
kwa uwezo wa Allah.

Aliyemjaalia mama na kumjaza huruma na mapenzi juu yetu ni
Allah.  Allah ni mwenye uwezo zaidi kuliko baba na mama.  Allah
anatupenda zaidi kuliko baba na mama.
Allah anatuhurumia zaidi kuliko baba na mama.  Baba na mama
wanampenda Allah.  Wanamshukuru sana kwa neema zote
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alizowaneemesha.  Na sisi tunampenda Allah.  Tunamshukuru sana
Allah kwa kutuumba, kutupa akili na kutuumbia wazazi wazuri.

Sote tunatakiwa tumshukuru sana Allah.  Allah ametuumba na kutupa
uhai.  Allah ndiye aliyetuneemesha kwa kila tulichonacho.  Waislamu
tunampenda sana Allah.

Tunamshukuru sana Allah kwa neema zote alizotuneemesha.
Waislamu hushukuru Allah kwa kusema:

Shukurani zote anastahiki Allah Bwana Mlezi wa
walimwengu wote.  (1:2)

ALLAH ANASTAHIKI KUTIIWA

Mtoto mzuri huwatii wazazi wake.  Akitumwa na baba yake
hutekeleza.  Akiitwa na mama yake huenda haraka.
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Tunamtii mama kwa sababu ametuzaa, ametulea, anatupikia chakula
na kutufulia nguo zetu.

Tunamtii baba kwa sababu ndiye mzazi wetu.  Ndiye aliyejenga
nyumba tunamokaa.  Ndiye anayetununulia chakula na nguo.  Ndiye
anayetununulia nguo za shule na madaftari.

Baba ndiye anayetulipia karo ya shule, hatuna budi kumtii baba.
Tunawaheshimu kaka na dada.  Wametuzidi umri.  Tunawaheshimu
watu walio tuzidi umri kwa sababu wanatuzidi Maarifa.  Wanafahamu
mambo mengi tusiyoyafahamu.  Mtoto mwenye heshima huwatii
wakubwa zake.

Baba anamtii Allah.  Anafuata yale Allah aliyeyaamrisha na anaacha
yale Allah aliyoyakataza.  Mama anamtii Allah.  Anaswali kila siku
mara tano.  Na anafunga mwezi wa Ramadhani.

Kaka na dada nao wanamtii Allah.  Wanavaa vizuri kama
anavyopenda Allah.  Wanaswali swala tano kila siku.

Nami pia namtii Allah.  Ninawatii
wazazi wangu na ninawatii

wakubwa zangu.  Ninaswali kila siku
mara tano.  Ninajiepusha na yale
aliyonikataza Allah.
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Sote tunamtii Allah.  Tunaswali swala tano kila siku kwa nyakati
zake.

Kila Muislamu wa kweli anamtii Allah.  Anaswali swala tano kwa
nyakati zake.  Anatoa zaka, anafunga, anaacha yale yote
aliyokataza Allah.

Anawahurumia wengine na anaishi nao kwa wema.

Allah anawapenda wanaomtii. Qur’an  Inatufunza tumtii Allah.
Inasema:

Mtiini Allah na Mtume wake, wala msijiepushe naye hali
mnasikia (8:20)



37

1. Nani ndiye chanzo cha uhai?
Chanzo cha uhai ni....................................................................................................

2. Ua lisilo na uhai halina..........................................wala ....................................

3. Ua lenye uhai .....................................................na ..............................................

4. Nani anayetoa uhai kwa mimea na wanyama?
Anayetoa uhai kwa mimea na wanyama ni.....................................................

5. Wanyama wamezaliwa, ............................................, na .................................

6. Nani aliyeumba mauti na uhai?
Aliyeumba mauti na uhai ni ................................................................................

7. Tunampenda baba kwasababu anatununulia chakula kizuri,..................
na ...................

8. Tunampenda mama kwasababu ndiye aliyetuzaa na .........................,
hutupikia................................................... na ..................................nguo zetu.

9.Nani anayetupenda zaidi kuliko baba na mama?
Anayetupenda zaidi kuliko baba na mama ni................................................

10. Sisi tunampenda na kumshukuru sana Allah (s.w)
kwa............................. ,..................................., na...................................................

11.Kila muislamu wa kweli humtii Allah (s.w) kwa
(i)..............................................
(ii),...........................................
(iii)...........................................
(iv)............................................
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Nguzo za Uislamu ni tano. Tunafahamishwa katika hadithi ifuatayo
kuwa: Ibn Umar (r.a) ameeleza kuwa Mtume wa Allah amesema:

“Uislamu umejengwa juu ya nguzo tano kushuhudia kuwa
hapana Mola ila Allah na kushuhudia kuwa Muhammad ni
Mtume wa Allah; kusimamisha swala; kutoa Zakat; kufunga
ramadhani na kuhiji nyumba takatifu (Al-Ka’aba) kwa
mwenye uwezo”.  (Bukhari na Muslimu).

Hadithi hii inatufunza kuwa Uislamu hauwezi kusimama mpaka
Waislamu watekeleze kwa ukamilifu yafuatayo:

1. Kutoa shahada mbili kwa dhati.
2. Kusimamisha swala tano.

3. Kutoa Zakat kwa kila mwenye mali.

4. Kufunga ramadhani.

5. Kuhiji nyumba takatifu (Al-Ka’aba) kwa kila mwenye uwezo.
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SHAHADA MBILI
Kutoa shahada mbili ni kusema:

Ninashuhudia kuwa hapana Mola ila Allah na
ninashuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa
Allah.

Muislamu aliyemshuhudia Allah (s.w) kwa dhati hufuata maamrisho
yote ya Allah (s.w) na kuacha makatazo yake yote.

Akijua kuwa Allah (s.w) amemuamrisha jambo fulani hulitekeleza
haraka haraka kwa moyo mkunjufu.  Hali kadhalika akijua kuwa
Allah (s.w) amemkataza kufanya jambo fulani huliacha mara moja
bila ubishi.
Muislamu aliyemshuhudia Mtume Muhammad (s.a.w) kwa dhati
hutekeleza yale yote aliyotuagiza Mtume (s.a.w) na kuacha yale yote
aliyotukataza.
Pia Muislamu wa kweli hujitahidi kuigiza mwenendo wa Mtume.
Akijua kuwa Mtume alikuwa akifanya jambo fulani, huwa mwepesi
wa kuiga jambo lile.

KUSIMAMISHA SWALA

Nguzo ya pili ya Uislamu ni kusimamisha
swala tano.  Swala tano anazopaswa
Muislamu azisimamishe kila
siku ni:

1.Adhuhuri.
2.Alasiri.
3.Magharibi.
4.Ishaa.
5.Alfajiri (Subhi).
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Twahara
Muislamu anayekusudia kwenda kuswali hana budi kujitwaharisha.
Mwili wake unatakiwa uwe safi, awe na udhu na nguo zake zisiwe
zenye najisi.

Ili muislamu awe twahara, ni lazima ngozi ya mwili wake pamoja na
nguo zake :

1. visiwe na mkojo au kinyesi cha mtu au mnyama.
2. visiwe vina damu, usaha na matapishi.
3. Visiwe vimepakazwa bia au kumwagikiwa na pombe ya aina

yoyote.
4. Visiwe vimerambwa au kunuswa na mbwa ama nguruwe; au

kugandwa na kitu chochote kinachotokana na wanyama hawa.

Kutwaharisha Najisi ndogo
Najisi ya (1) hadi ya (9) huitwa najisi ndogo.  Najisi ndogo
hutwaharishwa kwa maji safi.  Katika kuondosha najisi ndogo
tunaiosha sehemu yenye najisi mpaka rangi na harufu ya najisi
viondoke.
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Wasichana wanatwaharisha
shungi

MUHIMU:  Ukitwaharisha nguo yenye najisi usichanganye kwenye
besini bali miminia maji.

Kutwaharisha Najisi kubwa:
Najisi ya Mbwa na nguruwe huitwa najisi kubwa.  Inaitwa najisi
kubwa kutokana na uzito wake katika kuitwaharisha.

Sehemu iliyopatwa na najisi kubwa hutwaharishwa kwa kufuata
utaratibu ufuatao:

1. Isafishe sehemu iliyoingiliwa na najisi kubwa kama
unavyoondoa najisi ndogo.

2. Sugua sehemu iliyonajisika kwa udongo safi.
3. Kisha ioshe sehemu hiyo kwa maji mara tano au zaidi.

Ukifanya hivyo utakuwa umeondoa najisi hiyo kwa makosho
makubwa saba:
Josho la kwanza ni lile la kuondoa harufu na rangi ya najisi.
Josho la pili ni lile la kusugua kwa udongo safi.
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Josho la tatu hadi la saba yatakuwa makosho ya kumiminia maji na
kusugua sehemu iliyokuwa na najisi kubwa, kosho moja baada ya
jingine mpaka yatimie saba.

Muhimu:  Mwalimu awaonyeshe wanafunzi namna ya kutekeleza
jambo hili kwa matendo.

Kutawadha
Ni kutia udhu kwa maji safi.
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Dua baada ya kutawadha
Baada ya kukamilisha Udhu Mtume (s.a.w) ametuelekeza kuelekea
Qibla na kuleta dua ifuatayo:

Nashuhudia kuwa hapana Mola
ila Allah aliye mmoja tu, asiye na

mshirika wake. Na ninashuhudia kuwa Muhammad ni mja
wake na Mtume wake.

Ee Allah! Nijaalie niwe miongoni mwa
wenye kutubia kwako na unijaalie niwe miongoni mwa wenye
kutwaharika na unijaalie niwe miongoni mwa waja wako
wema.  Utukufu ni wako, Ee Allah umetukuka.  Nashuhudia
kuwa hapana Mola ila wewe.  Naomba msamaha wako na
natubia kwako.
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Maji Safi
Maji safi ni yale yanayofaa kutawadhia au kuondoshea najisi. Maji
safi, kwa mfano yakiwa kwenye ndoo au mtungi yanatakiwa:

1. Yasiwe yametumika kwa kufulia, kunawia ama kuoshea
vyombo.

2. Yasiwe yameingiliwa na najisi.
3. Yasiwe yamebadilika rangi yake ya asili.

4. Yasiwe yamebadilika harufu yake asili.
5. Yasiwe yamebadilika utamu wake wa asili.

Maji safi yakiwa kwenye ujazo wa pipa
(debe 12) au zaidi huhesabika kuwa ni
mengi.  Maji safi yakiwa mengi

hayaharibiki kwa kufulia au kuogea au kuoshea vyombo ndani yake.
Ila huharibika kwa kua na sifa zifuatazo:

1. Kuwa na rangi isiyokuwa asili yake.
2. Kuwa na harufu isiyokuwa asili yake.
3. Kuwa na utamu usiokuwa na asili yake.

Kwa mfano maji ya bahari ya chumvi lakini yanafaa kujitwaharishia
kwa sababu yako katika asili yake.
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Adhana
Waislamu huitwa kwenye swala kwa adhana. Waislamu wanaposikia
adhana husimamisha kazi na shughuli zao zote, kisha huelekea
msikitini.

Meneno ya adhana

Iqama
Pakikimiwa Waislamu husimama tayari kuanza swala.  Tunakimu
kwa kusema:

Allah ni mkubwa (mara mbili)

Allah ni mkubwa. (mara mbili)

Nashuhudia kuwa hapana Mungu wa
haki ila Allah.  (mara mbili).

Nashuhudia kuwa Muhammad ni
Mtume wa Allah.  (mara mbili)

Njoo kwenye swala (mara mbili)

Njoo kwenye kufuzu. (mara mbili)

Allah ni Mkubwa (mara mbili)

Hapana Mungu wa haki ila Allah.

Allah ni mkubwa (mara mbili)

Nashuhudia kuwa hapana Mungu wa haki ila Allah.

Nashuhudia kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah.

Njoo kwenye swala. Njoo kwenye kufuzu

Swala ipo tayari (mara mbili)

Allah ni Mkubwa (mara mbili).Hapana Mungu
 wa haki ila Allah.
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Kuswali
Muislamu akiswali huelekea Qibla.  Hutia nia moyoni kuwa anaswali
swala ya adhuhuri au alasiri au Magharibi au Isha au Asubuhi. kisha
huendelea:

1. Kuhirimia swala kwa kusema



47

3. Kurukuu
Kurukuu ni kuinama kwa mbele na
kushika magoti pasina kuyakunja.
Wakati wa unarukuu utasema:
       “Allahu Akbar”
 “Subhaana Rabbiyal ‘adhwiim”

Utukufu ni wako Ewe Mola wangu
uliye mkuu.

4. Kuitidali
Kuitidali ni kunyanyuka kwenye rukuu
na kusimama wima. Wakati wa kuitidali
unasema:
“Sami’a Allahu liman hamidah”
Allah anamsikia kila anayemsifu.

“Rabbanaa walakal hamdu”
Ee Bwana Mlezi wetu, sifa zote za
ukamilifu ni zako.

5. Kusujudu
Kusujudu ni kuinama kifudifudi

na kugusisha chini paji la uso, vijanga,
magoti na miguu. Wakati wa
kusujudu unasema:

“Allahu Akbar”
“Subhaana Rabbiyal  a ‘alaa”

Utukufu ni wako ewe Mola wangu
     uliyetukuka.
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6. Kikao kati ya sijida mbili
Ni kuinuka kutoka kwenye sijida kwa
kusema  “Allahu Akbar”. Na kuomba:

Rabbighofir lii warhamnii wa ‘aafinii
warzuqnii”

Ee Bwana mlezi Nisamehe na
nirehemu, uniondolee adha (kero) na
uniruzuku.

7. Sijida ya pili:
Utasema “Allahu Akbar” na
kurudia kusema:

“Subhaana Rabbiyal a’alaa

Utakatifu ni wako ewe Mola
wangu uliyetukuka.

8. Kukaa Tahiyyatu
Ni kuinuka kutoka katika sijida ya
mwisho ya rakaa ya pili au mwisho
wa sala na kutulia kwa ajili ya
kumuamkia Mtume (s.a.w), kutoa
shahada na kumsalia Mtume (s.a.w).
wakati wa kuinuka kutoka kwenye
sijida utasema:

“Allahu Akbar” (Mungu ni Mkubwa)
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9. Kusoma Tahiyyatu

Attahiyyatu lillahi, wasswalawaatu,
watwayyibaatu.

Assalaamu ‘alaika ayyuhannabiyyi,
waramatullahi wabarakaatuhu.

Assalaamu ‘alainaa wa ‘alaa
‘ibaadillahi sswalihiina.

Ash-hadu al-llaa ilaha illa Llah, wa ash-hadu anna
Muhammadan ‘abduhu warasuuluhu.

Maana ya  maneno ya ttahiyyatu
1.Maamkizi yote na swala zote nzuri ziwe kwa Allah.
2. Amani na Rehema za Allah ziwe juu yako ewe Mtume na

baraka zake.
3. Amani iwe juu yetu na juu ya waja wa Allah.
4. Nashuhudia kuwa hapana Mola apasaye kuabudiwa kwa haki

ila Allah na Ninashuhudia kuwa Muhammad ni mja wake na
ni Mtume wa Allah.

10. Kumswali Mtume
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Allahumma Swallii ‘alaa Muhammad, wa-’alaa aali Muhammad,
kama sw-swallaita ‘alaa Ibrahiima wa-’alaa aali Ibrahiima innaka
hamiidun-majiid, wabaariki ‘alaa Muhammad, wa-’alaa aali
Muhammad kama baarakta ‘alaa Ibrahiima wa-’alaa aali Ibrahiima
innaka hamiidun-majiid.

Maana ya maneno ya kumsalia Mtume (s.a.w)
Ee Allah!  Mrehemu Muhammad na wafuasi wa Muhammad kama
ulivyomrehemu Ibrahim na wafuasi wa Ibrahim. Hakika wewe
Umtukufu na Msifiwa  wa haki. Ee Allah! mbariki Muhammad na
wafuasi wa Muhammad kama ulivyombariki Ibrahim na wafuasi wa
Ibrahim.Hakika wewe Umtukufu na Msifiwa wa haki”.

11. Kutoa Salaam
Salaam ya kwanza kugeuka kulia, na pili geukia kushoto

“Assalaamu alaikum warahmatullah”
Amani na rehema za Allah ziwe juu yenu.

Dua baada ya Swala

Ee Allah!  Wewe ni Amani.  Na kwako ndiko
iliko amani. Wewe ndiye Mbariki, Ewe mwenye
Utukufu na Heshima.

11
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1.Uislamu ujengwa juu ya nguzo ngapi?
Uislamu umejengwa juu ya nguzo........................................................................

2.Orodhesha nguzo za Uislamu kwa kuanzia ya kwanza kwa mfuatano
(i)......................................................................
(ii).....................................................................
(iii)....................................................................
(iv)....................................................................
(v).....................................................................

3. Kutoa shahada mbili ni kusema...................................................................wa
..................................................................................

4. Swala tano anazopaswa Muislamu kuswali ni hizi zifuatazo:
(i)......................................................................
(ii).....................................................................
(iii)....................................................................
(iv)....................................................................
(v).....................................................................

5.  Ili Muislamu awe twahara, ni lazima ngozi na mwili wake pamoja na
nguo zake ziwe:

(i)......................................................................
(ii).....................................................................
(iii)....................................................................
(iv)....................................................................

6. Najisi ndogo ni
(i)......................................................................
(ii).....................................................................
(iii)....................................................................
(iv)....................................................................
(v).....................................................................

7. Najisi ndogo hutwaharishwa kwa maji safi kwa kuosha sehemu yenye
najisi mpaka..........................................na ................................... viondoke.
8. Muoneshe baba, mama au Ustaadh namna unavyoweza kuswali kwa
vitendo na maneno mpaka mwisho.
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Kumkumbuka Allah (s.w) kila wakati
Mujtaba ni mtoto wa Kiislamu. Mujtaba ni mtoto mwenye tabia
njema kabisa.  Humkumbuka Allah (s.w) kila wakati.

Akiamka asubuhi kutoka usingizini humshukuru Allah (s.w) kwa
kusema:

Shukrani zote zimemstahiki Allah ambaye ameturejesha katika
uhai baada ya kutufisha.  Na Yeye ndiye atakayetufufua.

Mujtaba  huamshwa na adhana ya al-Fajiri. Baada ya kuamka hupiga
mswaki na kutawadha kwa ajili ya swala ya Al-Fajiri.
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Mujtaba ni Muislamu. Muislamu huanza kila jambo kwa jina la Allah.
Akipiga mswaki husema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim: Yaani:
Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu.

Akianza kutawadha husema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim
Akianza kunywa chai husema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim
Akianza kwenda shule husema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim
Akianza kuandika husema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim

Muislamu huanza kila jambo jema kwa
kusema: Bismillahir  Rahmaanir  Rahiim.

Mujtaba hufanya hivi kwa kuzingatia
Hadith ya Mtume (s.a.w). Mtume (s.a.w)
amesema kuwa:

Jambo lolote lile lisiloanzwa  na
“Bismillaahir –Rahmaanir-
Rahiim limekosa baraka za
Allah (Rehema ya Allah)”.

Mujtaba akitoka nyumbani kwenda shuleni huaga Kiislamu.
Husema:

Muwe katika amani ya Allah.

Baba, mama na wadogo zake
humuitikia:

Uwe katika amani ya Allah aliye
karimu.
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Muislamu akipiga chafya husema:

                       Shukrani zote anastahiki Allah.

Na wenzake huitikia:

                       Rehema za Allah ziwe juu yako.

Kisha humalizia kwa kusema:

                     Allah akuongozeni na akunyoosheeni mambo yenu.

Mujtaba humaliza kila jambo jema kwa kumshukuru Allah (s.w)
kwa kusema Al-Hamdulillah.

Muislamu akianza kulala usiku, hukalia kiganja cha kulia kama
alivyotufundisha Mtume (s.a.w).  Kisha husema:

Ee Allah kwa jina lako ninakufa na kuishi.

Hakika Mujtaba ni mtoto mwema.
Humkumbuka Allah kila wakati,

kuanzia anapoamka Al-fajiri
mpaka anapolala tena usiku.

Sisi ni Waislamu. Hatuna
budi kumuiga Mujtaba
ambaye huishi kwa kufuata
mafundisho ya Mtume
(s.a.w).
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Maamkizi
Ibrahimu ni mtoto mwema. Akiamka huwasalimia wenzake waliolala
pamoja. Kisha huenda kumsalimia baba, Mama na wakubwa zake.

Huwatolea salaam ya Kiislamu.  Huwasalimia kwa kusema:

Amani iwe juu yenu na Rehema za Allah na Baraka zake.

Waliosalimiwa huitikia:

Nanyi amani iwe juu yenu na rehema na Baraka za Allah.

Ibrahim baada ya kuwasalimia baba, mama na wakubwa zake,
humshika mkono kila mmoja na kuwataka hali.  Humuuliza kila
moja.

Umeamkaje baba?  Umeamkaje mama?  Umeamkaje kaka?
Umeamkaje dada?  Mmeamkaje wadogo zangu?

Ibrahim ana tabia ya kusalimia hata akiwa nje ya nyumbani.  Njiani
akikutana na watu huwasalimia.
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Wakiwa ni Waislamu huwasalimia:

Wakiwa si waislamu na wakubwa kiumri, huwasalimia shikamoo.

Kusalimia ni tabia nzuri inayohimizwa sana katika Uislamu.

Ibrahim akirudi nyumbani kutoka shuleni au chuoni hubisha hodi
na kuwasalimia waliopo ndani:

Baada ya kuitikia, huwauliza hali:  Habari za kutwa?  Au habari za
hapa nyumbani?

Kubisha hodi
Ibrahim akitumwa kwa jirani hubisha hodi.  Haingii ndani mpaka
aitikiwe na kukaribishwa.

Akibisha hodi mara tatu bila ya kuitikiwa huwatolea salaam waliomo
ndani. Wakiwa si Waislamu huwapa shikamoo. Kisha Ibrahim
husema lile alilotumwa.

Akitekelezewa haja yake huaga kwa kusema:

Maa salaam

Iwapo si Waislamu, Ibrahim
huwapa asante na kuwaambia
kwa heri.

Ibrahimu amejifunza
utaratibu huu wa kubisha
hodi kwenye Qur-an katika
aya zifuatazo:
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Na kama hamtamkuta mtu yoyote basi msiingie mpaka
mruhusiwe.  Na mkiambiwa “Rudini”, basi rudini; hii ni
takaso kwenu.  Na Mwenyezi Mungu anajua mnayoyatenda.

Si vibaya kwenu kuingia majumba yasiyokaliwa,
(yasiyofanywa maskani: kama mahoteli, maktaba), (bila
kupiga hodi), ambamo humo mna manufaa yenu; na
Mwenyezi Mungu anajua mnayoyadhihirisha na
mnayoyaficha. (24:28-29)

Heshima na utii nyumbani
Ibrahim na Maryamu ni watoto wazuri.  Wana waheshimu na kuwatii
wazazi wao na wakubwa zao.

Wakiitwa na baba au mama au mkubwa yoyote huenda haraka na
husikiliza kwa makini walichoitiwa. Wakitumwa huenda haraka na
hurudi haraka.
Ibrahim na Maryamu wakitumwa kazi huifanya kwa bidii na kwa
moyo mkunjufu. Mara nyingi Maryamu na Ibrahim hujituma kazi
wenyewe.
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Ibrahim na Maryamu ni watoto hodari na wenye bidii ya kazi.
Huwasaidia wazazi wao kazi zote za nyumbani wanazoziweza.

Ibrahim na Maryam wakiongea na wazazi wao hushusha sauti zao.
Hawapandishi sauti zao zikawa juu ya sauti za wazazi wao au
wakubwa zao.

Huongea nao kwa upole na huruma.  Huongea na rafiki kwa sauti ya
upendo na huruma.

Ibrahim na Maryamu hushusha sauti zao kwa kuzingatia maelekezo
ya Allah yaliyo katika aya ifuatayo:

Na ushike mwendo wa katikati, na uteremshe sauti yako; bila
shaka sauti ya punda ni mbaya kuliko zote (kwa makelele
yake ya bure).  (31:19)

Ibrahim na Maryamu wanapofanya kosa lolote huomba msamaha
na hawarudii kosa hilo.

Kisha humuomba Allah awasamehe kwa kosa hilo. Qur ’an
inafundisha watu kumuomba Allah msamaha. Inasema:

 …  Na ombeni msamaha kwa Mwenyezi Mungu, hakika
Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe (na) Mwingi wa
kurehemu.  (73:20)
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Ibrahimu huwasalimia wageni na kiume kwa kuwashika mikono.
Maryam naye huwasalimia wageni wa kike kwa kuwashika mikono.

Baada ya kuwapokea wageni na
kuwasalimia, huwakaribisha ndani
na kuwaomba wakae.

Kisha huwafahamisha
mama au baba kuwa kuna
wageni.
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Heshima na Utii nje ya nyumbani
Jihaad na Jannat ni watoto wenye utii na heshima hata wakiwa nje
ya nyumbani.

Hutembea upande wa kulia mwa
barabara.

Huwapisha kwa heshima watu
wanaokutana nao.  Huwasalimia
kwa “Assalaam Alaykum
Warahmatullah” kama ni Waislamu.
Ikiwa si Waislamu huwapa “shikamoo” au salaam nyingine
iliyozoeleka katika sehemu hiyo ambayo haina tafsiri mbaya.

Watoto wa Kiislamu wanapoitwa na wakubwa njiani huwaitikia na
kuwasikiliza kwa makini.

Wakikanywa jambo huliacha mara moja.  Wakiombwa msaada kama
vile kusukuma gari, hutoa msaada kwa moyo mkunjufu.
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Watoto wa Kiislamu hawatoi msaada katika mambo mabaya
aliyoyaharamisha Allah. Watoto wa Kiislamu hawali huku wakitembea
njiani.  Wala hawachezi chezi ovyo njiani.  Bali hutembea upesi upesi
na kufika haraka huko wanakokwenda.

Watoto wa Kiislamu huwaheshimu na kuwatii waalimu wao na
viongozi wa shule au chuo. Huwa na heshima na utii wakiwa ndani
ya darasa au nje ya darasa. Wakiwa ndani ya darasa, humsikiliza
Ustadhi au Mwalimu kwa makini. Hufanya kazi za darasani kwa
bidii kama walivyoagizwa na Mwalimu. Wakiwa nje ya darasa,
hufanya kazi za shule au chuo kwa bidii.
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Watoto wa Kiislamu hawashiriki katika miradi ya shule
iliyoharamishwa na Allah (s.w).

Watoto wa Kiislamu huwasaidia walimu wao na viongozi wao
wengine wa shule katika mambo mema. Watoto wa Kiislamu
hawatawasaidia waalimu na viongozi wengine katika mambo
aliyoyaharamisha Allah (s.w).

Huruma

Hamida ni Muislamu. Yuko darasa
la saba. Hamida ni mtoto mwenye
huruma na upendo.  Hukaa vizuri
na wadogo zake.Wanapokosea
huwaonya na kuwaelekeza vizuri
kwa upole.  Huwafunza adabu na
tabia nzuri.  Huwaelekeza vizuri
namna ya kukoga vizuri, kufua na
kupiga pasi. Pia huwaelekeza namna
ya kuvalia Kiislamu.

Huwahimiza kujisomea na
kuwasaidia katika masomo yao ya
shuleni na chuoni.

Tabia ya Hamida haiishii kwa wadogo zake tu.  Bali huwafanyia
huruma na upendo watoto wengine.
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Hamida pia huwahurumia vilema, vikongwe na mama wajawazito.
Akiwa kwenye gari, husimama na kumwachia kiti kikongwe au
kilema au mama mjamzito.

Akimkuta njiani mtu aliyeelemewa na mzigo humsaidia kubeba.
Hamida yuko tayari kumsaidia yeyote anayehitaji msaada kwa kile
anachoweza.

Hakika Hamida ni mtoto mzuri, mwenye huruma na upendo.

Tabia hii ya huruma ameipata kwa kufuata hadithi za Mtume (s.a.w)
zifuatazo:

Wahurumie walio ardhini, na yule aliyepo mbinguni
atawamiminia huruma yake”. Ambaye hawahurumii watu,
pia Allah (s.w) hatamuhurumia.

Ushirikiano na watoto wenzake
Hamida hukaa na watoto wenzie kwa upendo.  Huwaheshimu na
kuwahurumia wanapokuwa katika matatizo.

Huzungumza nao vizuri. Hapendi kujiingiza katika matatizo.
Hapendi kujiingiza katika ubishi na mizozo.
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Na waja wa Mwenyezi Mungu (anaowapenda ni wenye sifa
hizi):- Ni wale wanaokwenda (na kurejea) ulimwenguni kwa
unyenyekevu; na wajinga wakisema nao (maneno mabaya)
huwajibu; (maneno ya) salama. (25:63)

Huwadhania vizuri wenzake na huwazungumza vizuri wanapokuwa
hawapo.

Ni mwepesi wa kuwasamehe wanapomkosea na kumuomba
msamaha.

Hamida ni mtoto mwema mwenye upendo na ushirikiano na watoto
wenzake. Watoto wote wanampenda Hamida.

Hamida ni mwenye kutosheka na kidogo alicho nacho. Hapendi
kuomba omba.

Hana tamaa. Hana wivu. Hachukii mafanikio ya wengine bali
huyafurahia.
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Hamida ni hodari katika kuchagua marafiki.  Huchagua rafiki wazuri
wenye tabia njema.

Marafiki wa Hamida ni hodari na wenye bidii katika masomo.  Pia
ni wenye kujiepusha na marafiki wabaya.

Hakika Hamida na marafiki zake ni watoto wazuri sana.  Wana
tabia njema kabisa.

Hamida amefanikiwa katika kuchagua marafiki kwa kuzingatia
maelekezo ya aya ifuatayo:

Na saidianeni katika wema na ucha Mungu wala msisaidiane
katika dhambi na uadui.  Na mcheni Mwenyezi Mungu, kwa
hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu.  (5:2)
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1. Muislamu anapoamka kutoka usingizini humshukuru Allah (s.w) kwa
kusema........................................................................................................................

2.Muislamu huanza kila jambo jema kwa kusema ..........................................
...................................................................................................................................

3. Mujtaba akitoka nyumbani huwaaga wazazi wake kwa kusema..............
...................................................................

4.Muislamu akimaliza kufanya jambo jema humshukuru Allah (s.w) kwa
kusema.........................................................................................................................

5. Qur’an inatufunza kuwa, tunapokwenda kwenye majumba ya watu,
tunatakiwa:

(a).................................................................................................
(b).................................................................................................
(c).................................................................................................
(d)................................................................................................

6. Muislamu anapogunduwa kuwa amemfanyia kosa mtu au Allah (s.w)
huomba

(i)..................................... au .............................................. na kisha
(ii) .......................................................................................kwa Allah (s.w)

7. Muislamu anapokutana na watu anaowajua au asiowajua
huwasalimu kwa kusema............................................................................

8. Taja tabia njema kumi na tano(15) alizonazo Hamida

9. Taja tabia mbaya tatu ambazo muislamu hatakiwi kuwa nazo.
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Nasaba ya Mtume Muhammad (s.a.w)
Muhammad (s.a.w) ndiye Mtume wa mwisho.  Hatakuja tena Mtume
mwingine baada yake.

Mtume Muhammad (s.a.w) alizaliwa katika mji wa Makka, mwezi
12 Mfunguo sita (12 Rabbiul-awwal) sawa na tarehe 20 Aprili 570.

Baba yake Mtume ni Abdullah bin Abdul Muttalib ibn Hashim bin
abdul Manaaf.  Baba yake Mtume (s.a.w) alifariki kabla Mtume
hajazaliwa.

Muhammad (s.a.w) alipozaliwa babu yake Abdul Muttaalib alifurahi
sana.  Alimpa jina la Muhammad.  Jina Muhammad lina maana ya
“Mwenye kushukuriwa kwa vitendo vyake vizuri”.
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Babu yake alimtarajia kuwa na cheo hicho cha kushukuriwa na kila
mtu.

Mama yake Mtume (s.a.w) ni amina bint Wahhab bin Abdul-Manaf;
Baba na mama yake Mtume, wote walitokana na kabila tukufu la
Quraish.  Quraish ni babu wa mababu wa Mtume (s.a.w).

Quraish ni katika kizazi cha Nabii Ismail (a.s).  Nabii ismail (a.s)
alikuwa mtoto wa kwanza wa Nabii Ibrahim (a.s), mtoto wa pili wa
Nabii Ibrahim (a.s) ni Nabii Is-Haq (a.s).

Hivyo Mtume Muhammad (s.a.w) ni mjukuu wa wajikuu wa Nabii
Ibrahim (a.s) kupitia kwa kizazi cha Nabii Ismail (a.s).  Nabii Ibrahiim
(a.s) na Ismail (a.s) ndio waanzilishi wa mji wa Makka.

Mitume hawa ndio waliojenga upya Ka’abah kama tunavyojifunza
katika Qur-an:

Na Ibrahim alipoinua kuta za nyumba hii ya Ka’abah) na
Ismail. (Kisha wakaomba wakasema):

Ee Mola wetu! Tutakabalie (amali yetu hii ya kujenga
Ka’abah). Hakika wewe ndiye Mwenye kujua mwenye kusikia.
(2:127)

Ka’abah ni msikiti mtakatifu wa Allah (s.w) uliojengwa tangu wakati
wa Nabii Adam (a.s), mtu na Mtume wa kwanza.  Tunajifunza katika
Qur-an:

Kwa yakini nyumba ya kwanza iliyowekwa kwa ajili ya watu
ni ile iliyoko Makka yenye baraka na uongozi kwa ajili ya
walimwengu wote.  (3:96)
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Baada ya muda kupita nyumba hii ilibomoka ndipo Nabii Ibrahim
(a.s) na mtoto wake wakapewa amri na Mola wao kuijenga upya juu
ya msingi wake ule ule.

Mji wa Makka umepata utukufu kutokana na Ka’abah.  Pia kabila la
Quraosh limepata utukufu kutokana na jukumu lake la kuitunza
Ka’aba.  Turejee Suratul Quraish:

Suratul Quraysh

Kwa jina la Allah (s.w) mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu.

1. Ili kwuafanya Makurayshi waendelee.

2. Waendelee na Safari zao za wakati wa kusi (kwehda Yemen)
na wakati wa kaskazi (kwenda Shamu).

3. Basi nawamuabudu Bwana wa nyumba hii (Al-Kaaba).

4. Ambaye anawalisha (wakati Waarabu wenzao wamo) katika
njaa, na anawapa amani (wakati wenzawao wamo) katika khofu.

Malezi ya Mtume (s.a.w)
Amina alimnyonyesha mwanae kwa muda wa siku saba tu baada ya
kuzaliwa kwake. Haikuwa tabia ya wanawake wa kabila la Quraish
kuwanyonyesha wenyewe watoto wao. Ilikuwa ikionekana ni aibu
kufanya hivyo. Hivyo baada ya siku saba Muhammad (s.a.w)
alinyonyeshwa na mjakazi aliyeitwa thuwayba. Mjakazi huyu
alitolewa na ami yake abu Lahab bin Abdul-Muttalib. Thuwayba
alimnyonyesha Muhammad (s.a.w) mpaka kufika msimu wa kuja
wanyonyeshaji.
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Wanyonyeshaji walipoingia Makka, walisita kumchukua Muhammad
(s.a.w) kwa kuwa alikuwa mtoto yatima. Walihofia kuwa hawatalipwa
vizuri. Baadaye mama mmoja aitwaye Halima binti Abi Dhuayb
alimchukua Mtume.

Bibi Halimah alitokana na kabila la bani Hawazin lililoishi karibu na
mji wa Taif. Taif iko kilometa 96 mashariki ya Makka. Maquraishi
walipendelea sana watoto wao wanyonyeshwe na wanawake wa
kabila la Bani Hawazin kwa sababu tatu zifuatazo:

(i) Sehemu za Taifa zilikuwa na hewa nzuri.
(ii) Wanawake wa Bani Hawazin walikuwa nadhifu.
(iii)Bani Hawazin walikuwa wakizungumza Kiarabu fasaha.

Bibi Halima alimnyonyesha Mtume kwa miaka miwili. Kwa kuwa
Makka palikuwa na magonjwa ya watoto ya kuambukiza, Abdul-
Muttalb alimuomba bibi Halima aendelee kumlea mtume (s.a.w)
kwa miaka mingine miwili.

Mtume alirejeshwa kwa mama yake mzazi alipokuwa na umri wa
miaka minne. Mtume alipofikia umri wa miaka sita mama yake
alifariki. Malezi ya Mtume yakawa chini ya Babu yake ambaye ni
Abdul Muttalib. Alipofikia umri wa miaka minane, babu yake alifariki.
Baada ya kufa Abdul-Mutwalib malezi ya Muhammad (s.a.w)
yalikuwa chini ya ami yake, Abu Talib in Abdul-Muttalib.

Tabia ya Mtume (s.a.w)
Tangu udogoni mwake Muhammad (s.a.w) aliondokea kuwa na tabia
nzuri sana. Alimzidi kila mtu kwa tabia nzuri.  Kila tabia njema
iliyosifiwa katika Qur-an alikuwa nayo tangu udogoni mwake.  Siku
moja bibi Aysha aliulizwa: “Tabia ya Mtume ilikuwaje”? Aysha alijibu:
“Tabia yake ilikuwa kama inavyoelezwa katika Qur-an:

“Na bila shaka una tabia njema kabisa”.  (68:4)
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Muhammad (s.a.w) tangu utotoni mwake alikuwa mkweli,
mwaminifu, mwadilifu, mpole, mwenye huruma, mkarimu, mwenye
haya, mwenye kila sifa mzuri zinazopendeza kwa binaadamu
wenzake na Mola wake.

Muhammad (s.a.w) hakuwahi katika maisha yake kusifika kwa tabia
mbaya.  Hata alipokuwa mtoto hakushiriki katika michezo ya upuuzi.

Hakupata kuabudu masanamu, kucheza kamari wala kudhulumu
haki ya mtu yeyote.  Mtume mwenyewe alikuwa akisema:

“Sikupata kufanya hata siku moja yale mambo waliyokuwa
wakifanya makafiri”.

Watu wote wa Makka walikuwa wakimsifu Muhammad (s.a.w) kwa
tabia yake nzuri.  Hata wakampa jina la al-amin – Mwaminifu.

Wakubwa na wadogo walikuwa wakimheshimu na wakimpa amana
zao awawekee. Pia alikuwa mkweli mno. Alipewa jina lingine la
Assadiq – Mkweli.  Majina mawili haya yalikuwa maarufu sana.  Watu
wote wa Makka walimuita Assadiq Al-amini.

Muhammad (s.a.w) alipokuwa na umri wa miaka ishirini, alijiunga
na chama cha kuwatetea na kuwasaidia wanyonge wa Makka na
kulinda haki zao.

Kazi yake ya Uchumi
Muhammad (s.a.w) alifanya kazi alizoziweza kuwasaidia walezi wake.
Kazi kubwa aliyoifanya katika utoto wake ni kuchunga mifugo ya
familia yake na ya jirani zake.

Mtume alipokuwa na umri wa miaka tisa aliongozana na Baba yake
mdogo Zubair kwenye msafara wa biashara.  Safari hii walienda
Yemen. Alipotimia umri wa miaka 12 aliongozana na mlezi wake
Abu Talib, kwenye msafara wa biashara kwenye Sham.
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Alipotimia umri wa miaka 15 alianza kufanya biashara mwenyewe
katika misafara ya miji iliyokaribiana na Makka. Alipata sifa kubwa
katika kazi hii ya biashara kutokana na uaminifu na ukweli wake
katika biashara.

Muhammad (s.a.w) kuajiriwa na bibi Khadija
Palikuwa na mwanamke mmoja aliyekuwa tajiri sana katika mji wa
Makka.  Mwanamke huyo aliitwa Khadija binti Khuwaylid. Khadija
alikuwa na kawaida ya kukodi watu kumpelekea bidhaa zake Yemen
na Sham (Syria).

Katika msafara mmoja wa Yemen alipokuwa anatafuta mtu wa
kumpelekea bidhaa zake huko, Abu Talib alimfahamisha Khadija
kuwa Muhammad yuko tayari kwa malipo ya ngamia wawili.

Khadija, alikubali haraka haraka kwa kujua sifa zake. Muhammad
alifanikisha msafara wa Yemeni na kurejea na faida kubwa zaidi kuliko
matarajio ya Khadija. Jambo hili lilimpendeza sana Khadija ikabidi
amkodi tena Muhammad kwa msafara wa Sham kwa malipo mara
dufu. Muhammad alikubali na alimletea Khadija faida kubwa sana
kuliko alivyotarajia.

Pia bibi Khadija alipata taarifa nzuri juu ya tabia nzuri ya Muhammad
kutoka kwa Mtumwa wake Maysara waliyeongozana naye.  Kutokana
na haya bibi Khadija alimpenda sana Muhammad.

Alimwomba amuoe kupitia kwa shoga yake Nufaysah. Wakati huo
Khadija alikuwa na umri wa miaka 40 na alishaolewa mara mbili na
kuzaa watoto watatu (3). Muhammad (s.a.w) alikua na umri wa miaka
25 na alikuwa bado hajaoa.

Mtume alisita kumuoa Khadija kwa kuwa hakuwa na mahari ya
kumpa. Khadija alimtolea mahari ya ngamia 40. Basi Muhammad
alikubali na wakaoana.
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Kuamua ugomvi
Mtume alipokuwa na umri wa miaka 35 ikaonekana kuna haja ya
kujenga Ka’aba upya baada ya kutokea ufa mkubwa. Makabila yote
ya Makka yalipewa kazi maalum katika ujenzi huu. Ikabakia kazi ya
kuliweka jiwe jeusi (Hajar-al-aswad) mahali pake.

Ukazuka mzozo mkubwa kwani kila ukoo ulidai kuwa ndio
unaostahiki kupewa heshima hiyo ya kuliweka jiwe jeusi.   Hatimaye
wote wakakubaliana kuwa Muhammad awe ndiye msuluhishi wao.
Muhammad akawasuluhisha kwa hikma kubwa. Aliliinua jiwe hili
na kuliweka katika nguo yake. Halafu akamwomba mkuu wa kila
ukoo ashike sehemu ya nguo hiyo na kwa pamoja wakaliinua jiwe
hilo hadi kwenye Ka’aba.  Kisha Muhammad akaliweka mahali pake
na wote wakaridhika na ugomvi ukesha.

Muhammad katika Jabal-Hira
Alipofikia umri wa miaka 38 Muhammad hakuweza tena kuvumilia
kuona maovu na machafu yanaendelea kufanyika mjini Makka.
Alifurahia ziadi kukaa peke yake kuliko kuyashuhudia maovu hayo.
Alipata mahali pazuri pa kukaa kwa utulivu.  Mahali hapo palikuwa
katika pango la mlima Hira lililopo Kaskazini mwa Makka umbali
wa kilometa 5 kutoka mji wa Makka.

Kwa muda wa miaka miwili
alikuwa akikaa huko kwa muda
wa vipindi virefu na kurejea
nyumbani mara moja moja
kumwona mkewe na watoto
wake na kuchukua masurufu.
Aliendelea kufanya hivyo hadi
alipofikia umri wa miaka 40
ambapo alipewa utume.
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1. Muhammad ni Mtume wa ngapi?......................................................................
2. Mtume wa kwanza anaitwa.................................................................................

3. Muhammad alizaliwa mjini.................., tarehe 20 April.................................

4. Baba yake Muhammad anaitwa...........bin............bin......................................

5. Mama yake Muhammad anaitwa.............bint.........bin...................................

6. Jina la Muhammad lina maana ya....................................................................

7. Taja kazi alizofanya Muhammad utotoni mwake na kabla hajaanza
kwenda Jabal-Hira.

8. Muhammad (s.a.w) alinyonyeshwa na kulelewa na wanawake
wafuatao:

(i)..........................................................................................
(ii)........................................................................................
(iii).......................................................................................

9. Muhammad alisifika kwa tabia njema zifuatazo:
(i) Mkweli
(ii)....................................................................
(iii)..................................................................
(iv)..................................................................
(v)...................................................................
(vi)..................................................................

10. Muhammad (s.a.w) alipewa utume akiwa na umri wa miaka
mingapi?

11. Jina la mke wa kwanza wa Mtume Muhammad (s.a.w), ambaye pia ni
mama wa waumini ni.....................................bint..................................................


